![Nhiều người dân trải chiếu nằm trú nóng trên hành lang của BV Nguyễn Trãi - Ảnh: THANH HIỆP Nhiều người trải chiếu nằm tránh nắng ngay hành lang Bệnh viện Nguyễn Trãi (TP.HCM) - Ảnh: THANH HIỆP](https://cdn.tuoitre.vn/thumb_w/1100/471584752817336320/2024/4/16/base64-17132567498071975788848.jpeg)
Nhiều người trải chiếu nằm tránh nắng ngay hành lang Bệnh viện Nguyễn Trãi (TP.HCM) - Ảnh: THANH HIỆP
Những ngày gần đây, thời tiết cả nước đều nắng nóng, có những vùng nắng nóng gay gắt với nhiệt độ lên tới 38-39 độ C. Hôm nay 16-4 nắng nóng gay gắt diễn ra khắp nơi, nhiệt độ lại tăng hơn so với hôm qua, trời khô khốc.
Số lượng bệnh nhân nhập viện vì nắng nóng cũng gia tăng, đặc biệt là người già và trẻ nhỏ.
Sáng 16-4, bác sĩ Nguyễn Thị Kim Anh - phó trưởng phòng kế hoạch tổng hợp Bệnh viện Nguyễn Trãi TP.HCM - cho biết nửa tháng 4-2024, số lượng bệnh nhân nhập viện tăng 24% so với tháng 1-2024. Trong đó, số lượng bệnh nhân nhập viện tăng chủ yếu là nhóm bệnh lý tim mạch.
Theo bác sĩ Kim Anh, trong những ngày nắng nóng này, cơ thể bị mất nước qua mồ hôi dẫn đến cô đặc máu, dễ gây thuyên tắc động mạch, nhất là động mạch vành.
Ông Võ Đức Chiến - giám đốc Bệnh viện Nguyễn Tri Phương, TP.HCM - cho biết trong những ngày nắng nóng, số người già trên 60 tuổi đến khám và nhập viện tại bệnh viện đều tăng.
Cụ thể, trong tháng 2 chỉ có khoảng 23.000 người trên 60 tuổi đến khám thì tháng 3 đã lên đến hơn 26.000 người.
Tương tự, bệnh nhân trên 60 tuổi nhập viện trong tháng 2 khoảng trên 1.100 người thì tháng 3 đã tăng lên hơn 1.400 người. Những người già nhập viện chủ yếu là những người mắc bệnh nền như tiểu đường, tim mạch, cao huyết áp...
Thời tiết nắng nóng cũng có thể là một trong những nguyên nhân làm số bệnh nhân lớn tuổi (trên 60 tuổi) đến khám ngoại trú và nhập viện tăng.
Ghi nhận tại các bệnh viện, bệnh nhân và người chăm bệnh tìm mọi cách để tránh nắng nóng gay gắt.
![Ở các phòng bệnh dành cho người lớn tuổi (BV Nguyễn Tri Phương) cũng hạn chế mở máy lạnh vì vậy các bệnh nhân thường cởi áo, thay ga giường liên tục - Ảnh: THANH HIỆP Ở các phòng bệnh dành cho người lớn tuổi (Bệnh viện Nguyễn Tri Phương) cũng hạn chế mở máy lạnh, vì vậy các bệnh nhân thường cởi áo, thay drap giường liên tục](https://cdn.tuoitre.vn/thumb_w/1100/471584752817336320/2024/4/16/base64-17132567498341143939619.jpeg)
Ở các phòng bệnh dành cho người lớn tuổi (Bệnh viện Nguyễn Tri Phương) cũng hạn chế mở máy lạnh, vì vậy các bệnh nhân thường cởi áo, thay drap giường liên tục
![Bệnh nhân, người chăm bệnh mệt mỏi vì nắng nóng- Ảnh 3. Cô Lan dùng sổ khám bệnh để quạt cho mẹ trong lúc chờ đến lượt khám tại Bệnh viện Chấn thương chỉnh hình TP.HCM](https://cdn.tuoitre.vn/thumb_w/1100/471584752817336320/2024/4/16/base64-17132567498961621176753.jpeg)
Cô Lan dùng sổ khám bệnh để quạt cho mẹ trong lúc chờ đến lượt khám tại Bệnh viện Chấn thương chỉnh hình TP.HCM
![Thân nhân chăm bệnh Người chăm bệnh nằm trên những chiếc ghế đá dưới các mái che của Bệnh viện Nguyễn Tri Phương để tránh nóng](https://cdn.tuoitre.vn/thumb_w/1100/471584752817336320/2024/4/16/base64-17132567499401261754326.jpeg)
Người chăm bệnh nằm trên những chiếc ghế đá dưới các mái che của Bệnh viện Nguyễn Tri Phương để tránh nóng
![Bệnh nhân, người chăm bệnh mệt mỏi vì nắng nóng- Ảnh 5. Chị Lan (quận 5) dẫn con gái đi tái khám tại Bệnh viện Chấn thương chỉnh hình. Hơi nóng từ mái tôn phả xuống khiến hai mẹ con toát mồ hôi](https://cdn.tuoitre.vn/thumb_w/1100/471584752817336320/2024/4/16/base64-17132567499881719901076.jpeg)
Chị Lan (quận 5) dẫn con gái đi tái khám tại Bệnh viện Chấn thương chỉnh hình. Hơi nóng từ mái tôn phả xuống khiến hai mẹ con toát mồ hôi
![Các trường hợp phải chuyển khoa, chuyển phòng cho bệnh nhân trở nên khó khăn hơn dưới tiết trời nắng nóng - Ảnh: THANH HIỆP Việc chuyển khoa, chuyển phòng cho bệnh nhân trở nên khó khăn hơn dưới tiết trời nắng nóng](https://cdn.tuoitre.vn/thumb_w/1100/471584752817336320/2024/4/16/base64-17132567500241128478687.jpeg)
Việc chuyển khoa, chuyển phòng cho bệnh nhân trở nên khó khăn hơn dưới tiết trời nắng nóng
![Đối với các bệnh nhi có các bệnh liên quan đến đường hô hấp, các bác sĩ sẽ không mở máy lạnh trong phòng vì vậy phụ huynh phải liên tục lau người, cung cấp nước để chống nóng - Ảnh: THANH HIỆP Đối với các bệnh nhi có bệnh liên quan đến đường hô hấp, các bác sĩ sẽ không mở máy lạnh trong phòng, vì vậy phụ huynh phải liên tục lau người để chống nóng](https://cdn.tuoitre.vn/thumb_w/1100/471584752817336320/2024/4/16/base64-17132567500472019360234.jpeg)
Đối với các bệnh nhi có bệnh liên quan đến đường hô hấp, các bác sĩ sẽ không mở máy lạnh trong phòng, vì vậy phụ huynh phải liên tục lau người để chống nóng
![Đa số ca cấp cứu tại bệnh viện Nguyễn Tri Phương (Quận 5) là các bệnh nhân lão xảy ra các vấn đề về hô hấp, tim mạch do thời tiết nắng nóng gay gắt - Ảnh: THANH HIỆP Đa số ca cấp cứu tại Bệnh viện Nguyễn Tri Phương là các bệnh nhân lớn tuổi gặp các vấn đề về hô hấp, tim mạch do thời tiết nắng nóng gay gắt](https://cdn.tuoitre.vn/thumb_w/1100/471584752817336320/2024/4/16/base64-1713256750083835499639.jpeg)
Đa số ca cấp cứu tại Bệnh viện Nguyễn Tri Phương là các bệnh nhân lớn tuổi gặp các vấn đề về hô hấp, tim mạch do thời tiết nắng nóng gay gắt
![Một bệnh nhân được đưa vào khoa cấp cứu tổng hợp, BV Nguyễn Trãi do kiệt sức vì nắng nóng - Ảnh: THANH HIỆP Một bệnh nhân được đưa vào khoa cấp cứu tổng hợp Bệnh viện Nguyễn Trãi do kiệt sức vì nắng nóng](https://cdn.tuoitre.vn/thumb_w/1100/471584752817336320/2024/4/16/base64-17132567501011150239508.jpeg)
Một bệnh nhân được đưa vào khoa cấp cứu tổng hợp Bệnh viện Nguyễn Trãi do kiệt sức vì nắng nóng
![Bệnh nhân, người chăm bệnh mệt mỏi vì nắng nóng- Ảnh 10. Ở các lầu cao nơi ánh nắng mặt trời chiếu trực tiếp xuống, Bệnh viện Chấn thương chỉnh hình đã lắp các tấm che nhưng chỉ giảm được một phần nhỏ nhiệt độ không đáng kể](https://cdn.tuoitre.vn/thumb_w/1100/471584752817336320/2024/4/16/base64-1713256750130896732654.jpeg)
Ở các lầu cao nơi ánh nắng mặt trời chiếu trực tiếp xuống, Bệnh viện Chấn thương chỉnh hình đã lắp các tấm che nhưng chỉ giảm được một phần nhỏ nhiệt độ không đáng kể
Tối đa: 1500 ký tự
Hiện chưa có bình luận nào, hãy là người đầu tiên bình luận